rao vat mien phi

Di ảnh liệt sĩ

Liệt sĩ: Nguyễn Hữu Chương
Ngày sinh: 15/12/1951
Quê quán: Làng Cẩm Thái Xã TThanh Văn huyện Thanh C...
Đơn vị: P2M
Hy sinh: Mặt trận phía Nam


Quà tặng của Chủ tịch nước phải được trao tặng bằng tiền mặt

(12/07/2011 22:18:57 PM) Như vậy nếu cán bộ xã tặng quà không phải là tiền mặt như 02 mức trên là không đúng với Quyết định của Chủ tịch nước và công văn hướng dẫn của Bộ Lao động.

 

Kính thưa BBT www.nhantimdongdoi.org!

Hàng năm cứ đến 27.7 là xã tôi lại gọi loa cho thân nhân liệt sĩ ra UBND xã nhận quà tặng nhân ngày 27.7 đối với các gia đình liệt sĩ. Quà tặng có khi là cân đường, hộp sữa, có khi là gói thuốc lá chè tàu. Nay tôi xin hỏi các cán bộ chính sách xã tôi làm như vậy có đúng không? và xin BBT cho chúng tôi biết rõ hơn trường hợp nào được nhận 200.000VND và trường hợp nào được nhận 400.000VND. Số tiền này tuy là rất ít ỏi so với sự hy sinh của người thân chúng tôi nhưng chúng tôi cần phải được biết chính xác để tránh bị cán bộ xã làm sai.

Nguyễn Đình Hải (Vũ Thư, Thái Bình)

 

BBT:  Theo Quyết định số 965/QĐ-CTN ngày 28 tháng 6 năm 2011 của Chủ tịch nước về việc tặng quà nhân dịp ngày thương binh, liệt sĩ và Công văn số 569         /NCC-KHTC ngày 04/07/2011 của Bộ lao động Thương binh & xã hội về việc hướng dẫn tặng quà của Chủ tịch nước nhân ngày TBLS 27/07/2011 thì:

1.    Quà tặng của Chủ tịch nước đối với đối tượng chính sách được tặng bằng tiền.

2.    Mức 400.000: Theo Điều 1, khoản I, mục 1 thì người được tặng 400.000VND là người đang được hưởng tiền trợ cấp tuất hàng tháng.

3.    Mức 200.000: Theo Điều 1, khoản I, mục 2 và 3 thì người được tặng 200.000 là đại diện thân nhân chủ yếu của liệt sĩ (vợ, chồng, con, người nuôi dưỡng liệt sĩ); đại diện gia đình thờ cúng liệt sĩ (anh, em, người được gia tộc ủy nhiệm thờ cúng liệt sĩ)

Như vậy nếu cán bộ xã tặng quà không phải là tiền mặt như 02 mức trên là không đúng với Quyết định của Chủ tịch nước và công văn hướng dẫn của Bộ Lao động.

Trong trường hợp này, gia đình có thể gửi đơn thư khiếu nại lên UBND xã và các cấp cấp có liên quan hoặc thông tin lại cho chúng tôi tại đường dây nóng số 1900571242 để được trợ giúp.

Nhằm hạn chế tiêu cực trong việc làm sai chính sách chủ trương của Đảng và Nhà nước đối với công tác Đền ơn đáp nghĩa, gia đình liệt sĩ có thể liên hệ trực tiếp với Trung tâm để phản ánh.

Thông tin xin liên hệ:

Trung tâm Thông tin về liệt sĩ – MARIN

 Phòng 206, nhà A2, TT Bộ công an – 102 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội

ĐT: 1900571242

Email: marin@nhantimdongdoi.org 

 

 

 

 

 

Trung tâm MARIN



Quách Như Hoa | gaumeo1981@gmail.com (11:30:03 17-08-2011)

Gia đình chồng tôi là gia đình thương binh liệt sỹ. Cụ thân sinh ra bố chồng tôi là mẹ liệt sỹ, hiện nay cụ đã 90 tuổi và đang ở với bố chồng tôi. Bố chồng tôi hiện đang là người trực tiếp nuôi dưỡng mẹ liệt sỹ và thờ cúng liệt sỹ là anh trai của bố chồng tôi. 27/7 Vừa qua gia đình tôi cũng chỉ được UBND xã Cao Xá - huyện Lâm Thao - tỉnh Phú Thọ trao 200.000,đ. Tôi đã lên mạng tải quyết định số 965 ngày 28/6/2011 và công văn hướng dẫn của Bộ lao động thương binh xã hội thì thấy rằng đúng ra gia đình tôi phải được nhận số tiền là 600.000,đ. Theo đó bà nội chồng tôi được nhận 400.000,đ thuộc trường hơọ thân nhân liệt sỹ được hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng và bố chồng tôi phải được nhận 200.000,đ thuộc trường hợp đại diện gia đình thờ cúng liệt sỹ. Không lẽ bà nội chồng tôi đã 90 tuổi là người thờ cúng liệt sỹ sao, trong khi đó cụ còn có một còn trai duy nhất hiện đang là người thờ cúng tổ tiên họ tộc? thực ra gia đình tôi không quan tâm đến vấn đề này lắm cho đến khi tôi vào trang veb này để tìm kiếm thông tin về mộ của bác Chồng và đọc được những phản hồi của các quý vị. Tôi đã gửi thư phản ánh đến một số báo. Hy vọng trung tâm và các tờ báo khác phản ánh để làm rõ sự thật. Đề nghị những ai biết thêm được những trường hơp tương tự cần phải ánh đến các cơ quan báo chí để được điều tra làm rõ
Lê Anh Đồng | anhdong@yahoo.com (18:38:44 10-08-2011)

Mẹ tôi cư trú tại xã Lộc Phú Huyện Bảo Lâm Tỉnh Lâm Đồng là thân nhân của liệt sĩ , được hưởng trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng .Vừa qua 27/7 /2011 nhận quà của chủ tịch nước , cũng chỉ có 200.000. đồng. Trong khi theo QD 965/QĐ-CTN Phải là 400000 đồng .Hỏi xã thì bảo chỉ có vậy thôi .Đề nghị trung tâm phản ảnh để làm rỏ tiêu cực này tại Lâm Đồng .

Ý kiến của bạn





Nội dung:* (Bạn vui lòng gõ tiếng Việt có dấu)